तुळशीच्या पानात दडलाय आरोग्याचा खजिना, वाचा

तुळशीच्या पानात दडलाय आरोग्याचा खजिना, वाचा

आयुर्वेदामध्ये तुळशीला औषधी वनस्पतींची राणी म्हटले जाते. तुळशीच्या वनस्पतीचे आध्यात्मिक महत्त्व देखील खूप आहे. चांगले आरोग्य राखण्यासाठी शतकानुशतके या वनस्पतीचा वापर केला जात आहे. आरोग्य तज्ञांच्या मते, सकाळी रिकाम्या पोटी तुळशीची पाने खाणे ही एक अत्यंत फायदेशीर सवय आहे. यामुळे आपल्या आरोग्यामध्ये चमत्कारिक बदल घडतो.

तुळशीचे एक छोटे पान आपल्या शरीरातील अनेक मोठ्या समस्यांवर रामबाण मानले जाते. दररोज फक्त ४-५ तुळशीची पाने चावल्याने अनेक आजारांपासून संरक्षण होते आणि शरीराला अंतर्गतरित्या स्वच्छ देखील करते.

दररोज तुळशीचे पान खाल्ल्याने होणारे चमत्कारिक फायदे

तुळशीमध्ये आढळणारे अँटिऑक्सिडंट्स, व्हिटॅमिन सी आणि इतर आवश्यक पोषक तत्वे शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढवतात आणि बॅक्टेरिया, विषाणू आणि संसर्गाशी लढण्याची शक्ती देतात. सर्दी, खोकला आणि ताप यांसारख्या सामान्य आजारांना तुळशीमुळे दूर ठेवले जाते.

तुळस खाल्ल्याने शरीरातील पाचक एंजाइम सक्रिय होतात. यामुळे अन्न पचण्यास मदत होते. तसेच यामुळे बद्धकोष्ठता, गॅस, अपचन आणि पोटफुगीसारख्या समस्यांपासून आराम मिळतो. दररोज तुळस खातात त्यांना अनेकदा हलके आणि स्वच्छ पोट अनुभवायला मिळते.

मधुमेही रुग्णांसाठी डाळिंब वरदानापेक्षा कमी नाही, वाचा

तुळस ही एक नैसर्गिक डिटॉक्सिफायर आहे. त्याचे सेवन केल्याने शरीरातील हानिकारक विषारी पदार्थ काढून टाकण्यास मदत होते. नियमित सेवनाने रक्त शुद्ध होते आणि त्वचा सुधारते.

तुळशीमध्ये मानसिक ताण तणाव करणारे गुणधर्म असतात. यामुळे आपले मन शांत होते. तसेच आपल्या मेंदूमध्ये हार्मोनल संतुलन राखते आणि मूडही सुधारते.

दररोज एक पेरू खाण्याचे ‘हे’ आहेत खास फायदे, जाणून घ्या

मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी तुळस अत्यंत फायदेशीर आहे. रिकाम्या पोटी तुळशीची पाने चावल्याने रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित होण्यास मदत होते. यामुळे मधुमेह नियंत्रित करणे सोपे होते.

तुळशीची पाने चावल्याने तोंडातील बॅक्टेरिया नष्ट होतात आणि श्वास ताजेतवाने होतो. ते हिरड्या मजबूत करते आणि तोंडाची दुर्गंधी दूर करते. शिवाय, तुळस तोंडातील अल्सर आणि संसर्गापासून देखील आराम देते.

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई
शहरातील अनेक खासगी दुचाकी आणि चारचाकी वाहनांवर ‘पोलिस’ असा मजकूर, पोलिस विभागाशी संबंधित लोगो किंवा विविध चिन्हे लावल्याचे निदर्शनास येत...
चाकण-तळेगाव उद्योगांना मोठा दिलासा
भोसरी येथील विजयदुर्ग 'क' क्षेत्रीय कार्यालयात ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
स्वातंत्र्य दिनानिमित्त भक्ती-शक्ती येथे राष्ट्रभक्तीचा जागर
गुरुवर्य अकॅडमी स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
चऱ्होलीच्या अ‍ॅपेक्स स्कूल अ‍ॅण्ड ज्युनियर कॉलेजमध्ये स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
एसपीजी इंटरनॅशनल पब्लिक स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्य दिन उत्साहात साजरा;