हिवाळ्यात ‘हा’ एक पदार्थ खा आणि अनेक आजारांपासून आराम मिळवा… डॉक्टरकडे जावं लागणार नाही!

हिवाळ्यात ‘हा’ एक पदार्थ खा आणि अनेक आजारांपासून आराम मिळवा… डॉक्टरकडे जावं लागणार नाही!

हिवाळ्यात लसणाचे सेवन सर्दी आणि खोकल्याविरुद्ध खूप प्रभावी मानले जाते. लसणात असलेले अ‍ॅलिसिन शरीरातील बॅक्टेरिया आणि विषाणूंशी लढते. सकाळी रिकाम्या पोटी एक किंवा दोन कच्च्या लसणाच्या पाकळ्या चावल्याने रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होते आणि सर्दीपासून आराम मिळतो.

लसणाचे नियमित सेवन केल्याने शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढते. ते शरीरातील हानिकारक पदार्थ काढून टाकण्यास मदत करते आणि संसर्गापासून संरक्षण करते. कमकुवत रोगप्रतिकारक शक्ती असलेल्या लोकांसाठी हिवाळ्यात लसूण हा एक प्रभावी घरगुती उपाय आहे.

लसूण कोलेस्टेरॉल आणि रक्तदाब नियंत्रित करण्यास मदत करते. ते योग्य रक्तप्रवाह राखते आणि धमन्यांमध्ये चरबी जमा होण्यास आणि कमी करण्यास मदत करते. डॉक्टरांच्या मते, दररोज लसणाच्या दोन पाकळ्या खाल्ल्याने हृदयाशी संबंधित आजारांचा धोका कमी होतो.

हिवाळ्यात बहुतेक लोकांना पोट फुगणे, बद्धकोष्ठता किंवा पचनाच्या समस्या जाणवतात. लसणातील अँटीबॅक्टेरियल गुणधर्म आतड्यांचे आरोग्य राखण्यास आणि पचन सुधारण्यास मदत करतात. रात्री एक ग्लास कोमट पाण्यासोबत लसणाची एक पाकळी खाल्ल्याने पोट स्वच्छ राहते.

जर तुम्हाला हिवाळ्यातही वजन कमी करायचे असेल तर लसूण तुमच्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते. ते शरीरातील चयापचय वाढवते आणि चरबी जाळण्यास मदत करते. सकाळी रिकाम्या पोटी कोमट पाणी आणि लिंबूसोबत लसूण खाल्ल्याने चांगले परिणाम मिळतात.

लसूण फायदेशीर आहे पण जास्त प्रमाणात सेवन करणे हानिकारक ठरू शकते. त्यामुळे रक्तदाब कमी होऊ शकतो किंवा पोटाच्या समस्या वाढू शकतात. म्हणून, दररोज २-३ पाकळ्यांपेक्षा जास्त लसूण खाऊ नका आणि जर तुम्हाला कोणतीही ऍलर्जी किंवा पोटात जळजळ जाणवत असेल तर ते खाणे थांबवा.

लसणाचे अँटीऑक्सिडंट आणि अँटीबॅक्टेरियल गुणधर्म त्वचेच्या सुरकुत्या, मुरुमे आणि केस गळणे यासारख्या समस्यांपासून देखील आराम देतात. लसणाच्या सेवनाने शरीर आतून डिटॉक्स होते, ज्यामुळे त्वचा चमकदार होते.

टीप: या लेखात दिलेली माहिती फक्त तुमच्या सामान्य माहितीसाठी आहे. जर तुम्हाला आरोग्यासंबंधी काही चिंता असेल तर नेहमीच तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

अंडी आणि काजूपेक्षा जास्त प्रोटीन देतं हे ‘स्वस्त ड्रायफ्रूट्स’; मेंदू ते हृदय राहिल निरोगी अंडी आणि काजूपेक्षा जास्त प्रोटीन देतं हे ‘स्वस्त ड्रायफ्रूट्स’; मेंदू ते हृदय राहिल निरोगी
शरीराला भरपूर प्रोटीन मिळण्यासाठी काजू-बदाम किंवा कोणताही सुका मेवा खाण्याचा सल्ला दिला जातो. पण हे ड्रायफ्रूट्स हे तसे पाहायला गेले...
संध्याकाळची अशी 48 मिनिटे ज्यात काहीही अन्न खाऊ नये; प्रेमानंद महाराजांनी सांगितलं याचं सत्य
प्रशांत किशोर यांना निवडणूक आयोगाने बजावली नोटीस; बिहार-बंगाल मतदार यादीत नाव, ३ दिवसांत मागितले उत्तर
Weather Update – पुढील तीन दिवस राज्यात कोसळधार! चक्रीवादळाचा महाराष्ट्राला फटका बसणार
Bihar Election – प्रत्येक घरातील एका सदस्याला २० महिन्यांत सरकारी नोकरी, २०० युनिट वीज मोफत; महाआघाडीचा जाहीरनामा प्रसिद्ध
शेतकऱ्यांना मदत पोहोचलीच नाही! मुख्यमंत्र्यांसमोर मंत्रिमंडळ बैठकीत मंत्री आणि अधिकाऱ्यांमध्ये खडाजंगी
पर्यटकांना घेऊन जाणारे विमान शाळेवर कोसळले, 12 जणांचा मृत्यू; अनेक जखमी