टोमॅटोमध्ये आढळला जीवघेणा साल्मोनेला बॅक्टेरिया, अल्पावधित होऊ शकतो मृत्यू

टोमॅटोमध्ये आढळला जीवघेणा साल्मोनेला बॅक्टेरिया, अल्पावधित होऊ शकतो मृत्यू

आपल्या दररोजच्या आहारात टोमॅटोचा समावेश असतो. मात्र आता याच टोमॅटोमुळे मृत्यूही होऊ शकतो. अमेरिकेतील फूट रेग्युलेटर एफडीएला टोमॅटोमध्ये साल्मोनेला नावाचा बॅक्टेरिया आढळला आहे. या बॅक्टेरियामुळे मानवाचा मृत्यूही होऊ शकतो. त्यामुळे टोमॅटोची एक संपूर्ण खेप परत मागवण्यात आली आहे. हा बॅक्टेरिया किती धोकादायक आहे ते सविस्तर जाणून घेऊयात.

साल्मोनेला बॅक्टेरियामुळे गंभार आजाराचा धोका

टोमॅटोमध्ये साल्मोनेला नावाचा बॅक्टेरिया आढळल्याने संपूर्ण अमेरिकेत खळबळ उडाली आहे. एफडीएच्या मते या बॅक्टेरियामुळे गंभीर आरोग्य समस्या निर्माण होऊ शकतात, तसेच यामुळे मृत्यूचा धोका देखील आहे. एफडीएने २८ मे रोजी याबाबत इशारा जारी केला आहे.

टोमॅटोमध्ये साल्मोनेला बॅक्टेरिया आढळल्याने टोमॅटोची एक खेप परत मागवण्यात आली आहे. हे टोमॅटो प्रामुख्याने जॉर्जिया, उत्तर कॅरोलिना आणि दक्षिण कॅरोलिना या राज्यांमधून परत मागवले गेले आहेत. त्यामुळे या टोमॅटोची आता प्रयोगशाळेत तपासणी केली जाणार आहे. तपासणीतून सविस्तर टोमॅटोच्या धोक्याची तीव्रता समोर येणार आहे.

फ्रीजमध्ये हा बॅक्टेरिया अनेक महिने जिवंत राहतो

साल्मोनेला बॅक्टेरिया कोरड्या आणि उबदार वातावरणात काही आठवडे जिवंत राहू शकतो. तसेच हा बॅक्टेरिया फ्रीजर किंवा ओलसर ठिकाणी अनेक महिने जिवंत राहतो, त्यामुळे एफडीएने टोमॅटो फ्रीजरमध्ये न ठेवण्याचा आणि टोमॅटो परत करण्याचा सल्ला दिला आहे.

मृत्यूचाही धोका

टोमॅटोमध्ये आढळलेल्या साल्मोनेला बॅक्टेरियाच्या संसर्गाचा मूळ स्रोत अद्याप समजलेला नाही.आरोग्य विभागाच्या मते, साल्मोनेला बॅक्टेरिया सामान्य लोकांना आजारी पाडू शकतो. हा बॅक्टेरिया अन्नजन्य आजारांचे प्रमुख कारण आहे. साल्मोनेला बॅक्टेरियामुळे ताप, अतिसार, मळमळ, उलट्या आणि पोटदुखीचा त्रास जाणवतो. लहान मुले आणि वृद्ध लोक आणि रोगप्रतिकारक शक्ती कमी असलेल्या लोकांवर याचा गंभीर परिणाम होऊ शकतो. या बॅक्टेरियामुळे होणाऱ्या आजारांवर वेळेत उपचार न केल्यास रुग्णाचा मृत्यूही होऊ शकतो.

टोमॅटो उत्पादनात अमेरिका आघाडीवर

अमेरिका हा जगातील सर्वात मोठ्या टोमॅटो उत्पादक देशांपैकी एक आहे. फ्लोरिडा आणि कॅलिफोर्निया राज्यांमध् टोमॅटोचे मोठ्या प्रमाणात उत्पादन होते.२०२३ मध्ये अमेरिकेत ७१.५६ कोटी डॉलर्स (सुमारे ६,१५० कोटी रुपये) किमतीचे टोमॅटोचे उत्पादन झाले होते.

 

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

Photo – चिनाब नदीवर बांधलेल्या जगातील सर्वात उंच रेल्वे पुलाची आकर्षक दृष्ये Photo – चिनाब नदीवर बांधलेल्या जगातील सर्वात उंच रेल्वे पुलाची आकर्षक दृष्ये
    पंतप्रधान नरेंद्र मोदी शुक्रवारी जम्मू-कश्मीर दौऱ्यावरून असून त्यांनी 46 हजार कोटी रुपयांच्या विविध विकास प्रकल्पांपैकी सर्वात महत्त्वाचा आणि मोठ्या
Cooking Tips- स्वयंपाक रुचकर, चविष्ट आणि पौष्टिक करायचंय, मग या टिप्स वापराच
RBI च्या रेपो रेटच्या घोषणेने शेअर बाजार वधारला; सेन्सेक्सचा 82000 तर निफ्टीचा 25000 चा टप्पा पार
प्रसिद्ध मल्याळम अभिनेता शाइन टॉम चाकोचा भीषण अपघात; वडिलांचा मृत्यू; आई, भावावर उपचार सुरू
राज्य सरकारची गाडी खिळखिळी झालेली आहे, संजय राऊत यांची टीका
कुंकवाचं झाड लावण्यापेक्षा संसदेत अधिवेशन बोलवा आणि प्रश्नांची उत्तरं द्या, संजय राऊत यांचा घणाघात
बकरी ईदला गोहत्या झाली तर रक्ताचे पाट वाहतील; उत्तर प्रदेशच्या मंत्र्याचे वादग्रस्त विधान