इतक्या वाजल्यानंतर TTE तपासू शकत नाही तिकीट, ९९% प्रवाशांना माहिती नाहीत रेल्वेचे हे नियम!

इतक्या वाजल्यानंतर TTE तपासू शकत नाही तिकीट, ९९% प्रवाशांना माहिती नाहीत रेल्वेचे हे नियम!

भारतीय रेल्वे म्हणजे केवळ एक वाहतूक व्यवस्था नाही, तर कोट्यवधी लोकांच्या दैनंदिन जीवनाचा अविभाज्य भाग आहे. दररोज तब्बल 13,000 पेक्षा अधिक गाड्या चालवणारी भारतीय रेल्वे लांबीच्या बाबतीत जरी जगात चौथ्या क्रमांकावर असली, तरी प्रवाशांच्या संख्येनुसार ती पहिल्या स्थानावर आहे.

पण इतक्या मोठ्या प्रमाणावर प्रवास करणाऱ्यांसाठी केवळ रेल्वे चालवणं पुरेसं नाही – प्रवास सुरक्षित, सुखद आणि शिस्तबद्ध होणं गरजेचं आहे. यासाठीच रेल्वेने काही ठराविक नियम लागू केले आहेत, विशेषतः रात्री प्रवास करणाऱ्यांसाठी. दुर्दैवाने हे नियम आजही अनेक प्रवाशांना माहिती नाहीत.

TTE चं टाइमटेबल: रात्री 10 नंतर तिकीट तपासणी नाही!

बहुतेक प्रवाशांना वाटतं की TTE कधीही तिकीट तपासू शकतो, पण वास्तव वेगळं आहे. रेल्वेच्या नियमानुसार, रात्री 10 नंतर TTE तिकीट तपासू शकत नाही. जर तुमची ट्रेन रात्री सुरू होत असेल, तर फक्त एकदाच तिकीट तपासलं जातं आणि त्यानंतर रात्रभर कुणीही झोपमोड करत नाही.

मिडल बर्थचे नियम – वेळेच्या मर्यादेतच झोपा!

ट्रेनमध्ये मिडल बर्थ असणं म्हणजे वरच्या व खालच्या प्रवाशांसाठी काही वेळ निर्बंध. नियम असा आहे की मिडल बर्थ रात्री 10 नंतरच लावावं आणि सकाळी 6 वाजता बंद करावं लागतं. एसी कोचमध्ये मात्र 9 वाजल्यापासून मिडल बर्थ वापरण्याची मुभा आहे. त्यामुळे इतर प्रवाशांचा सन्मान राखून हे नियम पाळणं महत्त्वाचं.

रात्री पॅंट्री कार बंद – गोंधळ टाळण्यासाठी पाऊल

तुम्हाला रात्री 11 ला कॉफी किंवा स्नॅक्स हवे असतील, तर ट्रेनच्या पॅंट्री कारमध्ये ती मिळणार नाही. कारण रात्री 10 नंतर केटरिंग स्टाफला सेवा बंद ठेवण्याचे निर्देश आहेत. शांतता राखण्यासाठी आणि प्रवाशांना झोपता यावी यासाठी रेल्वेने हा नियम लागू केला आहे.

प्रवासी आणि कर्मचाऱ्यांसाठी समान नियम

या सर्व नियमांचा उद्देश एकच आहे – प्रवाशांना रात्रीच्या प्रवासात अडथळा न होता विश्रांती मिळावी. विशेष म्हणजे हे नियम केवळ रेल्वे  प्रवाशांसाठीच नाहीत, तर रेल्वे कर्मचाऱ्यांनाही लागू आहेत.

पुढच्या वेळी तुम्ही रात्रीच्या ट्रेनने प्रवास करत असाल, तर हे नियम आठवा. TTE ची वेळ, मिडल बर्थची मर्यादा आणि शांततेसाठी केलेले उपाय – हे सगळं तुमच्या प्रवासाला अधिक सुसह्य बनवू शकतं. शेवटी, प्रवास म्हणजे फक्त पोहोचणं नव्हे, तर त्या प्रवासाचा अनुभवही सुखद असणं तितकंच गरजेचं आहे!

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Related Posts

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई
शहरातील अनेक खासगी दुचाकी आणि चारचाकी वाहनांवर ‘पोलिस’ असा मजकूर, पोलिस विभागाशी संबंधित लोगो किंवा विविध चिन्हे लावल्याचे निदर्शनास येत...
चाकण-तळेगाव उद्योगांना मोठा दिलासा
भोसरी येथील विजयदुर्ग 'क' क्षेत्रीय कार्यालयात ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
स्वातंत्र्य दिनानिमित्त भक्ती-शक्ती येथे राष्ट्रभक्तीचा जागर
गुरुवर्य अकॅडमी स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
चऱ्होलीच्या अ‍ॅपेक्स स्कूल अ‍ॅण्ड ज्युनियर कॉलेजमध्ये स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
एसपीजी इंटरनॅशनल पब्लिक स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्य दिन उत्साहात साजरा;