फिटनेससाठी सूर्य नमस्कार किती महत्त्वाचे? ‘ही’ गोष्ट माहीत नसेल तर…

फिटनेससाठी सूर्य नमस्कार किती महत्त्वाचे? ‘ही’ गोष्ट माहीत नसेल तर…

शरीर निरोगी असणं अत्यंत आवश्यक आहे. निरोगी आणि फिट बॉडीसाठी योग, वर्कआऊट करण्याची सल्ला दिली जाते. पण आजकालच्या धावपळीच्या जगात लोकांकडे तेवढा वेळ राहिला नाही. त्यामुळे त्यांना तास न् तास वर्कआऊट आणि योगा करण्यासाठी वेळच मिळत नाही. जर तुमच्याकडे वेळच नसेल तर तुम्ही रोज एक सूर्य नमस्कार करूनही स्वत:ला फिट ठेवू शकता. भलेही सूर्य नमस्कार करण्यासाठी काही वेळ लागतो. पण ते करण्याचे बरेच फायदे आहेत. सूर्य नमस्कार एक प्रकारचं सोपं आसन आहे.

सूर्य नमस्कार केल्याने त्याचा शरीरावर मोठा परिणाम होतो. सूर्य जीवन शक्ती आणी ऊर्जेचं स्त्रोत आहे. त्यामुळे सूर्य नमस्कार केल्याने शरीरासोबतच मेंदूलाही रिलिफ मिळतो. सूर्य नमस्कार कसा करायचा? त्यासाठीची काय काय तयारी आहे, हे आपण आज पाहणार आहोत.

फायदे काय?

2022मध्ये एक रिसर्च करण्यात आलं होतं. त्यातून काही महत्त्वाच्या गोष्टी समोर आल्या होत्या. रोज सूर्य नमस्कार केल्याने तुमची सहनशक्ती वाढते. सकाळी सकाळी तुम्ही सूर्य नमस्कार करताना श्वास आत घेता आणि बाहेर सोडता. त्यामुळे तुमची श्वसनाची क्षमता वाढते. हे आसन करताना एक असं पोस्चर बनतं त्यामुळे तुमच्या मणक्याची हड्डी मजबूत होते. त्याचा फायदा मिळतो. ज्यांचे खांदे वाकलेले असतात त्यांनाही हे आसन केल्याने फायदा होतो, असं हा अभ्यास सांगतो.

सूर्य नमस्कार केल्याने रक्ताभिसरणास चांगली मदत मिळते. असं केल्याने रक्ताला फ्लो मिळतो. त्यामुळे रक्त संपूर्ण शरीरात वेगाने आणि चांगल्या प्रकारे पोहचतं. तसेच सूर्य नमस्कारामुळे शरीरातील सर्व भागात ऑक्सिजनचा चांगला पुरवठा होतो. हे निरंतर केल्याने हार्ट, हात, पाय आणि पोटाच्या मांसपेशी चांगल्या होतात. सूर्य नमस्कार केल्याने कॅलरीजही कमी होतात. त्यामुळे तुमचं शरीर फिट राहतं. सूर्य नमस्कार एक प्रकारचं कार्डिओ आहे. त्यामुळे तुमचं शरीर निरोगी राहतं.

पद्धत काय?

सूर्योदयावेळी सूर्य नमस्कार केला पाहिजे. रिकाम्या पोटी आणि आरामदायक कपडे घालूनच सूर्य नमस्कार करा. हळूहळू तुमचे मसल्स खेचा आणि हातजोडून पोस्चर बनवा.

12 आसनांचं मिळून सूर्य नमस्कार बनलेला आहे. त्यासाठी सर्व आसने योग्य पद्धतीने केले पाहिजे. सर्व आसने एक एक करून करा. सर्वांचे पोस्चर योग्य असतील याची खात्री बाळगा.

सूर्य नमस्कार करताना श्वास आत घ्या. त्यानंतर बाहेर सोडा. असं करताना मणक्याची हड्डी सरळ ठेवा.

3-4 राऊंडपासून सुरुवात करा. हळूहळू माइंड फुलनेसवर ध्यान लावा. हे करताना तुमचं सर्व लक्ष तुमच्या मेंदूवर असलं पाहिजे.

 

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Related Posts

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई
शहरातील अनेक खासगी दुचाकी आणि चारचाकी वाहनांवर ‘पोलिस’ असा मजकूर, पोलिस विभागाशी संबंधित लोगो किंवा विविध चिन्हे लावल्याचे निदर्शनास येत...
चाकण-तळेगाव उद्योगांना मोठा दिलासा
भोसरी येथील विजयदुर्ग 'क' क्षेत्रीय कार्यालयात ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
स्वातंत्र्य दिनानिमित्त भक्ती-शक्ती येथे राष्ट्रभक्तीचा जागर
गुरुवर्य अकॅडमी स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
चऱ्होलीच्या अ‍ॅपेक्स स्कूल अ‍ॅण्ड ज्युनियर कॉलेजमध्ये स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
एसपीजी इंटरनॅशनल पब्लिक स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्य दिन उत्साहात साजरा;