इंटेलची अमेरिकेत 8.9 अब्ज डॉलरची गुंतवणूक

इंटेलची अमेरिकेत 8.9 अब्ज डॉलरची गुंतवणूक

चिप बनवणारी कंपनी इंटेलने अमेरिकेत तब्बल 8.9 अब्ज डॉलरची गुंतवणूक करण्याची घोषणा केली आहे. अमेरिकन सरकार आणि इंटेल कंपनी यांच्यात नुकताच एक करार झाला असून अमेरिकन सरकारने चिप निर्माता कंपनी इंटेलमध्ये जवळपास 10 टक्के भागीदारी घेतली आहे. याअंतर्गत या गुंतवणुकीची घोषणा करण्यात आली आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प आणि इंटेलने संयुक्तपणे ही घोषणा केल्यानंतर डोनाल्ड ट्रम्प यांनी याला ग्रेट डील असे म्हटले आहे.

इंटेलने 2025 मध्ये तब्बल 25 हजार कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकणार असल्याची घोषणा कंपनीचे नवीन सीईओ लिब बू टॅन यांनी दिली आहे. राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी या कराराची घोषणा टथ या सोशल मीडियावर एक पोस्ट शेअर करून केली. यावेळी पोस्टमध्ये म्हटले की, मला हे सांगताना अभिमान वाटत आहे की, संयुक्त राज्य अमेरिका आता इंटेलची 10 टक्के हिस्सेदारी घेतली आहे. ही एक महान अमेरिकन कंपनी आहे. या कंपनीचे भविष्यही शानदार आहे, असे ट्रम्प म्हणाले. इंटेलचे सीईओ लिप बू टॅन यांच्यासोबत खासगीत चर्चा केल्यानंतर या सौद्यात टॅक्सपेयर्सचा कोणताही खर्च आला नाही. अमेरिकेने या शेअर्ससाठी कोणतेही पैसे मोजले नाही. परंतु, आता या शेअर्सचे मूल्य जवळपास 11 अब्ज डॉलर आहे. हे अमेरिकेसाठी आणि इंटेलसाठी एक मोठा सौदा आहे.

अमेरिका सरकारला 1.9 अब्ज डॉलरचा लाभ

अमेरिकी सरकारला ही भागीदारी आधीच जारी करण्यात आलेल्या 11.1 अब्ज डॉलरचा फंड आणि गहाण ठेवलेल्या शेअर्सला ट्रान्सफर द्वारे मिळतेय. ट्रम्प सरकारला एकूण 433.3 मिलियन विना-वोटिंग शेअर्स मिळाले आहेत. या शेअर्सची किंमत 20.47 डॉलर प्रति शेअर आहे. अमेरिकी सरकारला आधीच 1.9 अब्ज डॉलरचा लाभ झालेला आहे.

25 हजार नोकऱ्या जाणार

अमेरिकी सरकार आता इंटेलची सर्वात मोठी शेअरधारकांपैकी एक बनले आहेत. तर सांता क्लारा, कॅलिफोर्निया येथील इंटेल कंपनी 2025 या वर्षात जवळपास 25 हजार कर्मचाऱ्यांना कामावरून
काढून टाकणार आहे.

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

गुन्हे वृत्त – 72 लाखांचे दागिने चोरी प्रकरणी नोकराला अटक गुन्हे वृत्त – 72 लाखांचे दागिने चोरी प्रकरणी नोकराला अटक
72 लाखांचे दागिने चोरी प्रकरणी एकाला कस्तुरबा मार्ग पोलिसांनी अटक केली. करणसिंह खारवार असे त्याचे नाव आहे. त्याच्याकडून चोरीचा मुद्देमाल...
महिला IPS अधिकाऱ्याला धमकी प्रकरण – अजित पवार यांना फोन करणाऱ्या अजित पवार गटाच्या नेत्याविरुद्ध गुन्हा
सामाजिक, सांस्कृतिक बांधिलकीचा वसा, विलेपार्ले जुहू गणेश मंडळाचा विद्यार्थ्यांना मदतीचा हात, शैक्षणिक साहित्याचे वाटप
शिवसेनेतर्फे गणेशभक्तांना पाणी, सरबत वाटप
आरे भास्कर विसर्जनस्थळी भक्तिगीतांऐवजी बिभत्स नाच-गाणी, पालिकेच्या नियंत्रण कक्षात भाजप कार्यकर्त्यांची मग्रुरी, शिवसेनेने घेतला तीव्र आक्षेप ठेकदारासह इतरांवर कारवाईची आयुक्तांकडे मागणी
कोकणात बाप्पाला वाजतगाजत निरोप
मानाच्या गणपतींचे वेळेत विसर्जन, पुण्यात निर्बंधमुक्त 34 तास 44 मिनिटे!