शिर्डीत नियोजन कोलमडले; साईभक्तांकडून संताप

शिर्डीत नियोजन कोलमडले; साईभक्तांकडून संताप

सलग सुट्टय़ांमुळे शिर्डीत साईभक्तांचा महासागर उसळला. दिवसभरात लाखो भाविकांनी दर्शन घेतले. गर्दीमुळे प्रशासनाचे सर्व नियोजन कोलमडून पडले आहे. गर्दी, वाहतूककोंडी, अव्यवस्था, स्वच्छतेचा बोजवारा आणि वाहने पार्किंगसाठी भक्तांची होणारी लूट, या सर्व प्रकारांमुळे पवित्र स्थळांचा चेहरा मलीन झाला आहे.

शनिशिंगणापूरपासून शिर्डीपर्यंत रस्त्यांवर वाहनांच्या लांबच लांब रांगा लागल्या होत्या. भक्तांना मंदिर दर्शनासाठी तासन्तास थांबावे लागत असून, लहान मुले, महिला, ज्येष्ठ नागरिक यांना प्रचंड हाल सोसावे लागत आहेत.

शिर्डी परिसरातील खासगी पार्ंकगधारकांनी गर्दीचा गैरफायदा घेत पार्किंग दरात अवाच्या सवा वाढ केली होती. गाडी पार्किंगसाठी नेहमी 50-100 रुपये असणारा दर आता थेट 500 ते 1000 रुपयांपर्यंत नेण्यात आला होता. त्यामुळे भाविकांनी संताप व्यक्त केला.

गर्दी नियंत्रण, वाहतूक व्यवस्था, स्वच्छता, याबाबतचे सर्व नियोजन फसले आहे. ठिकठिकाणी रस्ते अडलेले, उभ्या गाडय़ांच्या रांगा, कचऱ्याचे ढीग, पिण्याच्या पाण्याची टंचाई होत असल्याच्या तक्रारी करण्यात येत होत्या.

‘ही तीर्थक्षेत्रे की लूटक्षेत्रे’

अनेक साईभक्तांनी सोशल मीडियावरून थेट प्रशासनाला धारेवर धरले आहे. ‘देवदर्शनासाठी आलो; पण इथे लुटमार आणि त्रास सोडून काही मिळाले नाही, असा संताप अनेकांनी व्यक्त केला आहे. स्थानिक पातळीवर या विरोधात संतप्त चर्चा सुरू असून, ‘ही तीर्थक्षेत्रे की लूटक्षेत्रे?’, असा सवाल उपस्थित केला जात आहे.

शनिशिंगणापुरात पेड दर्शनासाठी रांगा

तीर्थक्षेत्र शनिशिंगणापुरात शनिमहाराजांच्या दर्शनासाठी आलेल्या भाविकांना चौथऱ्याखालून दर्शन घेता येते. चौथऱ्यावर जाऊन शनिमूर्तीला तेलाभिषेक करण्यासाठी प्रत्येकी पाचशे रुपयांची देणगी पावती आकारली जात आहे. पेड दर्शनासाठीसुद्धा भाविकांच्या रांगा लागल्या होत्या. हजारो भाविकांनी चौथऱ्यावर जाऊन थेट शनिमूर्तीला तेलाभिषेक करून दर्शन घेतले.

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

बस्स झाल्या बैठका! आजपासून जरांगे पाणीही सोडणार, आंदोलन चिघळणार!! सरकारला नवा प्रस्ताव… ‘सरसकट’ची अडचण असेल तर कुणबी ही उपजात समजून आरक्षण द्या! बस्स झाल्या बैठका! आजपासून जरांगे पाणीही सोडणार, आंदोलन चिघळणार!! सरकारला नवा प्रस्ताव… ‘सरसकट’ची अडचण असेल तर कुणबी ही उपजात समजून आरक्षण द्या!
मराठा समाजाला ओबीसीतूनच आरक्षण मिळाले पाहिजे या मागणीवर मनोज जरांगे ठाम आहेत. त्यावर सरकार अद्याप कोणताही तोडगा काढू शकलेले नाही....
जिनपिंगशी सूर जुळले… मोदींचे चीन चीन चू!
सरकारच्या तिजोरीत खडखडाट, पण तरीही साखर कारखान्यांना चार हजार कोटींची थकहमी; आतापर्यंत किमान चोवीस कारखान्यांना हमी
आली गवर सोनपावली…
सामना अग्रलेख – न्या. नागरत्ना, धन्यवाद!
दिल्ली डायरी – चंद्राबाबू ‘तेलगू बीडा’ उचलणार का?
विज्ञान रंजन – डौलदार लाल फूल!