पुणे-सातारा… एका ऐतिहासिक आणि निसर्गरम्य दुनियेची अनुभूती

पुणे-सातारा… एका ऐतिहासिक आणि निसर्गरम्य दुनियेची अनुभूती

इतिहास, साहस आणि निसर्गाचं लेणं लाभलेला भाग म्हणजे पुणे-सातारा भाग. पुण्याहून सातारला जाणं म्हणजे इतिहासाला उजाळा देणं आणि निसर्गाचा अनुभव घेणं असा आहे. किल्ले, तलाव, धबधबे आणि पवित्र स्थळांच्या आठवणी जागृत होतो. इथली कडाकपार, प्रत्येक वळण एक नवीन शोधाची आशा देतं आणि प्रत्येक मैल निसर्गाच्या सौंदर्याची आणि मानवी परिश्रमाची साक्ष देतो.

हा प्रवास सुरू होतो पुण्यातून—एक असं शहर जे आधुनिकतेने भरलेलं असलं तरी पुण्याच्या प्रत्येक श्वासात अजूनही मराठ्यांचा गौरवशाली इतिहास आहे. पुण्याहून सातारकडे जाताना पहिलं अद्भुत स्थान भेटतं ते म्हणजे साहसाचा दुनियेचे प्रवेशद्वार असलेला प्रसिद्ध कात्रज बोगदा! हा मंद उजळलेला बोगदा जणू दुसऱ्याच विश्वात प्रवेश करण्याचं आमंत्रण देतो, जिथे इतिहास आणि निसर्ग एका रेशमी धाग्यात गुंफलेले आहेत.

बोगद्या पलीकडे डोंगरदऱ्या लागतात. या डोंगरदऱ्यांतून वळण घेत आपण पुढे जातो, जिकडे पाहावं तिकडे डोलावणाऱ्या टेकड्या आणि हिरवाईचं साम्राज्य पसरलेलं असतं. खेड शिवापूर- प्रवासी आणि यात्रेकरूंचं एक प्रसिद्ध स्थान, हे त्यांना स्वाद आणि आध्यात्मिक अनुभूतीच वचन देतं.

थोडं पुढे जाताच, मराठ्यांच्या पराक्रमाच्या आणि लढायांच्या कहाण्या समोर उभ्या राहू लागतात. अतुलनीय पुरंदर किल्ला अजूनही इतिहासाचा साक्षीदार म्हणून संरक्षण बनून उभा आहे. मराठा योद्ध्यांचे आवाज आजही वाऱ्यावर उमटल्यासारखे वाटतात. तिथून काही अंतरावर श्री बालाजी मंदिर आहे, जिथे मनाला शांतता लाभते. याच मार्गावर अजिंक्यतारा किल्लाही अभेद्य सैनिकासारखा उभा आहे, जणू काही हरवलेल्या युगाच्या गोष्टी हृदयात साठवून बसलाय.

पुणे-सातारा दरम्यान फक्त किल्ले आणि बुरूजच निसर्गरम्य असा बाणेश्वर धबधबाही अनुभवता येतो. लपलेला गूढ गुजरातवाडी धबधबा, हे प्रवाशांच्या मनाला प्रसन्नता देतात. कात्रज तलावाच्या लहरी चांदण्या आकाशाला प्रतिबिंबित करत जणू स्वर्गाचा आरसाच भासतात. तर वरवे लेक व्ह्यू पॉईंट निसर्गाच्या सुंदर कलात्मकतेचे दर्शन घडवतो.

इतकेच नाही तर या दरम्यान धरणेही आहेत. कंबारे धरण आणि खडकवासला धरण शांतपणे उभे असल्याचा अनुभव इथे मिळतो, जणू पाण्याचे रक्षकच! या तलावांच्या पाण्यात सोनेरी उन्हं चमकतात, आणि सभोवतालचे डोंगर काळाच्या आठवणी सांगत उभे असतात. थोडं पुढे गेल्यावर शिल्पित केलेला खंबाटकी घाट बोगदाही इथे पाहायला मिळतो.

राज्याचेच नाही तर देशाच्या पर्यटकांचं आकर्षण असलेले महाबळेश्वरचे डोंगर आणि गोडसर स्ट्रॉबेरीच्या बागा याच भागात आहे. हा भाग म्हणजे जणू सुंदर नंदनवनच. इथून पुढे लागते ते चैतन्यमय शहर कोल्हापूर. येथील श्री महालक्ष्मी मंदिर भक्तांसाठी एक श्रद्धास्थान आहे. अशा प्रकारे पुणे सातारा दरम्यानचा प्रवास हा एक इतिहास आणि निसर्गाच्या माध्यमातून जातो. हा एक जिवंत कॅनव्हास आहे, जो वारशाच्या रंगांनी, निसर्गाच्या शांततेने आणि भक्तीच्या स्पर्शाने सजलेला आहे. ही एकप्रकारे चैतन्याची अनुभूती आहे.

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई
शहरातील अनेक खासगी दुचाकी आणि चारचाकी वाहनांवर ‘पोलिस’ असा मजकूर, पोलिस विभागाशी संबंधित लोगो किंवा विविध चिन्हे लावल्याचे निदर्शनास येत...
चाकण-तळेगाव उद्योगांना मोठा दिलासा
भोसरी येथील विजयदुर्ग 'क' क्षेत्रीय कार्यालयात ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
स्वातंत्र्य दिनानिमित्त भक्ती-शक्ती येथे राष्ट्रभक्तीचा जागर
गुरुवर्य अकॅडमी स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
चऱ्होलीच्या अ‍ॅपेक्स स्कूल अ‍ॅण्ड ज्युनियर कॉलेजमध्ये स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
एसपीजी इंटरनॅशनल पब्लिक स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्य दिन उत्साहात साजरा;