बॅलेट पेपरच निवडणुकीसाठीचं सर्वात सुरक्षित माध्यम; EVM वरून ट्रम्प यांचं पुन्हा मोठं विधान, मोदींवर साधला अप्रत्यक्ष निशाणा

बॅलेट पेपरच निवडणुकीसाठीचं सर्वात सुरक्षित माध्यम; EVM वरून ट्रम्प यांचं पुन्हा मोठं विधान, मोदींवर साधला अप्रत्यक्ष निशाणा

लोकशाही सशक्त ठेवण्यासाठी निःपक्ष आणि पारदर्शक निवडणुका पार पडाव्यात यासाठी निवडणूक ईव्हीएमवर नाही तर बॅलेट पेपरवर घेण्यात यावी, अशी मागणी वारंवार विरोधी पक्षांकडून करण्यात येत आहे. ईव्हीएमवर विरोधकांनी अनेकदा शंका व्यक्त केली आहे. मात्र केंद्रीय निवडणूक आयोग आणि केंद्रातील मोदी सरकार याकडे जाणीवपूर्वक दुर्लक्ष करत आहेत.

यातच पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे मित्र आणि अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचा एक व्हिडीओ सध्या सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे. या व्हिडीओत ते म्हणताना दिसत आहेत की, ”निवडणुकीसाठी सर्वात सुरक्षित माध्यम हे बॅलेट पेपर आहे.” हा व्हिडीओ 23 फेब्रुवारीचा असून अमेरिकन राज्यांमधून निवडून आलेल्या राज्यपालांना संबोधित करताना ट्रम्प यांनी ईव्हीएम आणि बॅलेट पेपरवर भाष्य केलं आहे. याच भाषणाच्या व्हिडीओची चर्चा आता हिंदुस्थानात होताना दिसत आहे.

या व्हिडीओत डोनाल्ड ट्रम्प बोलताना दिसत आहेत की, “इलॉन मस्क यांनी मला सांगितलं की, मशीन मतदानासाठी बनवण्यात आलेल्या नाहीत. मशीन यासाठी योग्य नाहीत. याशिवाय एमआयटीच्या एका प्राध्यापकाने असं म्हटलं आहे की, निवडणुकीसाठी बॅलेट पेपरच योग्य आहेत.” डोनाल्ड ट्रम्प यांनी एक तास आणि 13 मिनिटांचे हे भाषण असून त्यातील 44 सेकंदांची व्हिडीओ किल्प हिंदुस्थानी सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे.

आपल्या भाषणा डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले आहेत की, ”जर देशाच्या सुरक्षितता कल्याणाचा प्रश्न असेल तर, त्यासाठी म्हाला कितीही किंमत मोजावी लागली, जी 10 पट जास्त असली तरी, प्रत्यक्षात हा तुमच्यासाठी खर्चाचा एक छोटासा भाग आहे.” बॅलेट पेपरबद्दल बोलताना ते म्हणाले की, ”बॅलेट पेपर हे एक चांगलं माध्यम असून याला कॉपी करता येत नाही. तसेच हे फसवणूकीसाठी वापरले जाऊ शकत नाहीत.”

ट्रम्प पुढे म्हणाले की, ”मी इलॉन मस्कला याबद्दल विचारले, त्याला कॉम्प्युटरबद्दल बरेच काही माहित आहे. मी त्याला विचारले की, मतदान व्यवस्थेबद्दल त्याचे काय मत आहे. यावर ते म्हणाले की, कॉम्प्युटर मतदानासाठी बनलेले नाहीत. ते यासाठी योग्य नाहीत. याने बरेच ट्रांजेक्शन खूप वेगाने आणि लवकर होतात.”

डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले, “मी कॉम्प्युटरच्या जगातील काही नामवंत लोकांशी चर्चा केली. माझे एक काका एमआयटी (मॅसॅच्युसेट्स इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी) मध्ये 41 वर्षांपासून प्राध्यापक आहेत, ते यात सर्वोत्तम आहेत. ते तुम्हाला सांगतील की निवडणुका घेण्याचा सर्वात सुरक्षित मार्ग म्हणजे बॅलेट पेपर आहे. याने फसवणूक होऊ शकत नाही.”

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई
शहरातील अनेक खासगी दुचाकी आणि चारचाकी वाहनांवर ‘पोलिस’ असा मजकूर, पोलिस विभागाशी संबंधित लोगो किंवा विविध चिन्हे लावल्याचे निदर्शनास येत...
चाकण-तळेगाव उद्योगांना मोठा दिलासा
भोसरी येथील विजयदुर्ग 'क' क्षेत्रीय कार्यालयात ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
स्वातंत्र्य दिनानिमित्त भक्ती-शक्ती येथे राष्ट्रभक्तीचा जागर
गुरुवर्य अकॅडमी स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
चऱ्होलीच्या अ‍ॅपेक्स स्कूल अ‍ॅण्ड ज्युनियर कॉलेजमध्ये स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
एसपीजी इंटरनॅशनल पब्लिक स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्य दिन उत्साहात साजरा;