करण जोहरला आहे हा गंभीर आजार, जाणून घ्या काय आहे बॉडी डिस्मॉर्फिया

करण जोहरला आहे हा गंभीर आजार, जाणून घ्या काय आहे बॉडी डिस्मॉर्फिया

दिग्दर्शक करण जोहर हा बॉलिवूडचा प्रसिद्ध आणि यशस्वी दिग्दर्शक आहे. त्याने नुकत्याच एका मुलाखतीत बॉडी डिसमॉर्फियाचा उल्लेख केला होता. या कारणामुळे तो मोठ्या आकाराचे कपडे का घालतो असे त्याने सांगितले होते. आजकाल तो बॉडी डिसमॉर्फिया या विकाराशी झुंज देत आहे. बॉडी डिसमॉर्फिया काय आहे जाणून घेऊयात.

करण जोहरने बोलताना सांगितले की, त्याच्या शरीरात अस्वस्थता आहे. यासाठी त्याने डॉक्टरांचीही मदत घेतली. करण जोहर म्हणाला की तो त्याच्या शरीराबाबत अस्वस्थ आहे. तो म्हणाला की, ‘मला बॉडी डिसमॉर्फिया आहे. मी स्विमिंग पूलमध्ये ही जायला लाजतो. हे का घडत आहे हे मला माहित नाही. यावर मात करण्यासाठी मी खूप मेहनत घेतली. या सर्व गोष्टींशी लढण्याचा मी खूप प्रयत्न केला आहे. मला किती यश मिळाले माहीत नाही. म्हणूनच मी नेहमी मोठ्या आकाराचे कपडे घालतो. माझे वजनही कमी झाले. मी नेहमी त्याच्याशी लढतो. मला वाटते की मी खूप लठ्ठ झालो आहे. यामुळे मला माझे शरीर बघायचे नाही.

करण जोहरला कसली लाज वाटते

करण जोहरने या मुलाखतीत सांगितले की, जेव्हा तो स्विमिंग पूलला जातो तेव्हा तो नेहमी रोब घालतो. तो म्हणाला, ‘जेव्हा मी ८वीत होतो. तेव्हापासून काहीही बदलले नाही. मला स्वतःला शरीराची लाज वाटते.’

करण जोहर इंटिमसीबद्दल काय म्हणाला?

इतकेच नाही तर करण जोहरने असेही सांगितले की तो सध्या ते यासाठी थेरपी घेत आहेत. त्यामुळे त्याला मानसिक त्रासही होऊ लागला आहे. त्यामुळे त्याला पॅनिक अटॅकही येतात.

बॉडी डिसमॉर्फिया म्हणजे काय?

बॉडी डिसमॉर्फिया ही एक मानसिक आरोग्य स्थिती आहे. एखाद्या व्यक्तीच्या शारीरिक स्वरूप त्याला अस्वस्थ करते. पीडित व्यक्ती स्वत:ला लठ्ठपणाशी जोडतो. त्याला ड्रेसिंग सेन्सबाबतही खूप टेन्शन असते. यामुळे मानसिक समस्या उद्भवू लागतात आणि कधीकधी पॅनीक अटॅक देखील येतात. त्याच वेळी आत्मविश्वास देखील कमी होतो. या आजारात डॉक्टरांचा सल्ला घेतला पाहिजे.

शारीरिक डिसमॉर्फियाची लक्षणे

1. स्वतःला पुन्हा पुन्हा आरशात पाहणे
2. आरशात पाहून चिडचिड करणे
3. शरीर लपवून ठेवणे
4. भरपूर व्यायाम करणे
5. सामाजिक उपक्रम टाळणे
6. पुन्हा पुन्हा दिसण्याबद्दल विचारणे
7. आत्मविश्वास कमी होणे
8. उदास आणि लाजाळू वाटणे

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Related Posts

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई खासगी वाहनांवरील ‘पोलिस’ नाव-लोगोवर कारवाई
शहरातील अनेक खासगी दुचाकी आणि चारचाकी वाहनांवर ‘पोलिस’ असा मजकूर, पोलिस विभागाशी संबंधित लोगो किंवा विविध चिन्हे लावल्याचे निदर्शनास येत...
चाकण-तळेगाव उद्योगांना मोठा दिलासा
भोसरी येथील विजयदुर्ग 'क' क्षेत्रीय कार्यालयात ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
स्वातंत्र्य दिनानिमित्त भक्ती-शक्ती येथे राष्ट्रभक्तीचा जागर
गुरुवर्य अकॅडमी स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
चऱ्होलीच्या अ‍ॅपेक्स स्कूल अ‍ॅण्ड ज्युनियर कॉलेजमध्ये स्वातंत्र्यदिन उत्साहात साजरा
एसपीजी इंटरनॅशनल पब्लिक स्कूलमध्ये ८० वा स्वातंत्र्य दिन उत्साहात साजरा;